ਵਿਸ਼ਵ ਜੂਨੋਸੇਸ ਦਿਵਸ ਮੋਕੇ ਸਿਹਤ ਵਿਭਾਗ ਵੱਲੋ ਲਗਾਇਆ ਜਾਗਰੂਕਤਾ ਕੈਂਪ

0
45
ਵਿਸ਼ਵ ਜੂਨੋਸੇਸ ਦਿਵਸ ਮੋਕੇ ਸਿਹਤ ਵਿਭਾਗ ਵੱਲੋ ਲਗਾਇਆ ਜਾਗਰੂਕਤਾ ਕੈਂਪ

SADA CHANNEL:-

ਨੂਰਪੁਰ ਬੇਦੀ 06 ਜੁਲਾਈ (SADA CHANNEL):- ਸਿਵਲ ਸਰਜਨ ਰੂਪਨਗਰ ਡਾ.ਪਰਮਿੰਦਰ ਕੁਮਾਰ ਦੇ ਦਿਸ਼ਾ ਨਿਰਦੇਸ਼ਾਂ ਤਹਿਤ ਡਾ.ਵਿਧਾਨ ਚੰਦਰ ਦੀ ਅਗਵਾਈ ਹੇਠ ਅੱਜ ਵਿਸ਼ਵ ਜੂਨੋਸੇਸ ਦਿਵਸ ਮਨਾਇਆ ਗਿਆ।ਇਸ ਮੋਕੇ ਉਹਨਾਂ ਕਿਹਾ ਕਿ ਕੋਵਿਡ ਮਹਾਂਮਾਰੀ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਜੂਨੋਟਿਕ ਬੀਮਾਰੀਆਂ ਸਬੰਧੀ ਜਾਗਰੂਕਤਾ ਹੋਰ ਵੀ ਜਿਆਦਾ ਜਰੂਰੀ ਹੋ ਗਈ ਹੈ ਤਾਂ ਜ਼ੋ ਕਿਸੇ ਵੀ ਹੋਰ ਤਰ੍ਹਾਂ ਦੀ ਮਹਾਂਮਾਰੀ ਤੋਂ ਬਚਿਆ ਜਾ ਸਕੇ,ਜੂਨੋਸੇਸ ਬੀਮਾਰੀਆਂ ਬਾਰੇ ਜਾਗਰੂਕਤਾ ਪੈਦਾ ਕਰਨਾ ਸਮੇਂ ਦੀ ਮੰਗ ਹੈ। ਉਹਨਾਂ ਕਿਹਾ ਕਿ ਵਿਸ਼ਵ ਜ਼ੂਨੋਸੇਸ ਦਿਵਸ ਫਰਾਂਸੀਸੀ ਜੀਵ ਵਿਿਗਆਨੀ ਲੂਈ ਪਾਸਚਰ ਦੇ ਕੰਮ ਦੀ ਯਾਦ ਦਿਵਾਉਂਦਾ ਹੈ।

6 ਜੁਲਾਈ 1885 ਨੂੰ, ਪਾਸਚਰ ਨੇ ਰੇਬੀਜ਼, ਇੱਕ ਜ਼ੂਨੋਟਿਕ ਬਿਮਾਰੀ ਦੇ ਵਿਰੁੱਧ ਪਹਿਲੀ ਟੀਕਾ ਸਫਲਤਾਪੂਰਵਕ ਲਗਾਇਆ।ਉਹਨਾਂ ਨੇ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਰੇਬੀਜ਼ ਬਹੁਤ ਸਾਰੀਆਂ ਜ਼ੂਨੋਟਿਕ ਬਿਮਾਰੀਆਂ ਦਾ ਸਿਰਫ਼ ਇੱਕ ਉਦਾਹਰਣ ਹੈ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਕਿਹਾ ਕਿ ਏਵੀਅਨ ਫਲੂ, ਈਬੋਲਾ, ਅਤੇ ਵੈਸਟ ਨੀਲ ਵਾਇਰਸ ਕੁਝ ਹੋਰ ਉਦਾਹਰਣਾਂ ਹਨ ਜੋ ਸਾਲਾਂ ਦੌਰਾਨ ਖੋਜੀਆਂ ਗਈਆਂ ਹਨ,ਜ਼ੂਨੋਟਿਕ ਜਰਾਸੀਮ ਵਾਇਰਲ, ਬੈਕਟੀਰੀਆ, ਜਾਂ ਪਰਜੀਵੀ ਹੋ ਸਕਦੇ ਹਨ ਅਤੇ ਸਿੱਧੇ ਸੰਪਰਕ ਰਾਹੀਂ ਜਾਂ ਅਸਿੱਧੇ ਤੌਰ ਤੇ ਭੋਜਨ, ਪਾਣੀ ਜਾਂ ਵਾਤਾਵਰਣ ਰਾਹੀਂ ਮਨੁੱਖਾਂ ਵਿੱਚ ਫੈਲ ਸਕਦੇ ਹਨ।


ਇਸ ਮੌਕੇ ਬਲਜੀਤ ਸਿੰਘ ਹੈੱਲਥ ਸੁਪਰਵਾਈਜ਼ਰ ਵੱਲੋਂ ਪਿੰਡ ਅਸਾਲਤਪੁਰ ਵਿਖੇ ਲੋਕਾ ਨੂੰ ਜੂਨੋਸੇਸ ਬੀਮਾਰੀਆਂ ਵਿੱਚ ਵਾਧੇ ਬਾਰੇ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਜੂਨੋਸੇਸ ਬੀਮਾਰੀਆਂ ਵਿੱਚ ਵਾਧੇ ਦੇ ਮੁੱਖ ਕਾਰਨ ਪਸ਼ੂ ਪ੍ਰੋਟੀਨ ਲਈ ਮਨੁੱਖੀ ਮੰਗ ਵਧ ਰਹੀ ਹੈ, ਅਸਥਾਈ ਖੇਤੀਬਾੜੀ ਤੀਬਰਤਾ ਦੀ ਵਧੀ ਹੋਈ ਵਰਤੋਂ ਅਤੇ ਜੰਗਲੀ ਜੀਵਾਂ ਦਾ ਸ਼ੋਸ਼ਣ, ਸ਼ਹਿਰੀਕਰਨ, ਜ਼ਮੀਨ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਵਿੱਚ ਤਬਦੀਲੀ ਅਤੇ ਕੱਢਣ ਵਾਲੇ ਉਦਯੋਗਾਂ ਦੁਆਰਾ ਤੇਜ਼ ਕੁਦਰਤੀ ਸਰੋਤਾਂ ਦੀ ਅਸਥਾਈ ਵਰਤੋਂ,ਵਧੀ ਹੋਈ ਯਾਤਰਾ ਅਤੇ ਆਵਾਜਾਈ, ਭੋਜਨ ਸਪਲਾਈ ਵਿੱਚ ਬਦਲਾਅ ਅਤੇ ਮੌਸਮੀ ਤਬਦੀਲੀ ਆਦਿ ਮੁੱਖ ਕਾਰਨ ਹਨ।

ਸੀਡੀਸੀ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ, ਸਾਰੀਆਂ ਮੌਜੂਦਾ ਛੂਤ ਦੀਆਂ ਬਿਮਾਰੀਆਂ ਵਿੱਚੋਂ 60 ਜ਼ੂਨੋਟਿਕ ਹਨ, ਘੱਟੋ ਘੱਟ 70 ਉੱਭਰ ਰਹੀਆਂ ਛੂਤ ਦੀਆਂ ਬਿਮਾਰੀਆਂ ਜਾਨਵਰਾਂ ਵਿੱਚ ਪੈਦਾ ਹੁੰਦੀਆਂ ਹਨ। ਜੂਨੋਟਿਕ ਇਨਫੈਕਸ਼ਨ ਕਿਸੇ ਇੱਕ ਸਪੀਸੀਜ਼ ਦੁਆਰਾ ਵੀ ਫੈਲ ਸਕਦੀ ਹੈ। ਇਹ ਸਿਰਫ਼ ਚਮਗਿੱਦੜ ਜਾਂ ਬਾਂਦਰ ਵਰਗੇ ਜੰਗਲੀ ਜਾਨਵਰਾਂ ਤੋਂ ਹੀ ਪੈਦਾ ਨਹੀਂ ਹੁੰਦੀ। ਇਹ ਪਾਲਤੂ ਜਾਨਵਰਾਂ ਅਤੇ ਖੇਤਾਂ ਦੇ ਜਾਨਵਰਾਂ ਤੋਂ ਵੀ ਆ ਸਕਦੀ ਹੈ। ਜਾਨਵਰਾਂ ਲਈ ਉਗਾਏ ਗਏ ਭੋਜਨ ਵਿੱਚ ਐਂਟੀਬਾਇਓਟਿਕਸ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਜ਼ੂਨੋਟਿਕ ਜਰਾਸੀਮ ਦੇ ਡਰੱਗ ਰੋਧਕ ਤਣਾਅ ਦੀ ਸੰਭਾਵਨਾ ਨੂੰ ਵਧਾਉਂਦੀ ਹੈ। ਇਸ ਲਈ ਜ਼ੂਨੋਟਿਕ ਇਨਫੈਕਸ਼ਨਾਂ ਵਿੱਚ ਜਾਨਵਰਾਂ ਦੀ ਅਹਿਮ ਭੂਮਿਕਾ ਹੁੰਦੀ ਹੈ।

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here