ਬਰਮਿੰਘਮ ਵਿੱਚ ਚੱਲ ਰਹੀਆਂ ਰਾਸ਼ਟਰਮੰਡਲ ਖੇਡਾਂ 2022 ਵਿੱਚ ਸੰਕੇਤ ਸਰਗਰ ਨੇ ਭਾਰਤ ਦੀ ਝੋਲੀ ਪਾਇਆ ਪਹਿਲਾ ਤਮਗ਼ਾ 

0
84
ਬਰਮਿੰਘਮ ਵਿੱਚ ਚੱਲ ਰਹੀਆਂ ਰਾਸ਼ਟਰਮੰਡਲ ਖੇਡਾਂ 2022 ਵਿੱਚ ਸੰਕੇਤ ਸਰਗਰ ਨੇ ਭਾਰਤ ਦੀ ਝੋਲੀ ਪਾਇਆ ਪਹਿਲਾ ਤਮਗ਼ਾ 

SADA CHANNEL:-

Birmingham,(SADA CHANNEL):- ਭਾਰਤ ਨੇ ਸ਼ਨੀਵਾਰ ਨੂੰ ਬਰਮਿੰਘਮ ਵਿੱਚ ਚੱਲ ਰਹੀਆਂ ਰਾਸ਼ਟਰਮੰਡਲ ਖੇਡਾਂ 2022 (Commonwealth Games 2022) ਵਿੱਚ ਆਪਣਾ ਪਹਿਲਾ ਤਮਗ਼ਾ ਜਿੱਤ ਲਿਆ ਹੈ,ਵੇਟਲਿਫਟਰ ਸੰਕੇਤ ਸਰਗਰ (Weightlifter Signal Turner) ਨੇ ਪੁਰਸ਼ਾਂ ਦੇ 55 ਕਿਲੋ ਭਾਰ ਵਰਗ ਵਿੱਚ ਚਾਂਦੀ ਦਾ ਤਮਗ਼ਾ ਜਿੱਤਿਆ,ਲਿਫਟਰ ਸੰਕੇਤ ਮਹਾਦੇਵ ਸਰਗਰ ਨੇ 55 ਕਿਲੋਗ੍ਰਾਮ ਵਰਗ ਵਿੱਚ ਆਪਣੀ ਚੁਣੌਤੀ ਸ਼ਾਨਦਾਰ ਢੰਗ ਨਾਲ ਪੇਸ਼ ਕੀਤੀ,ਮੈਡਲ ਮੈਚ ਵਿੱਚ, ਸਾਂਗਲੀ ਵਿੱਚ ਜਨਮੇ ਵੇਟਲਿਫਟਰ (Weightlifter) ਨੇ 107 ਕਿਲੋਗ੍ਰਾਮ ਭਾਰ ਚੁੱਕਿਆ,ਜੋ ਉਸ ਦੇ ਸਭ ਤੋਂ ਔਖੇ ਪ੍ਰਤੀਯੋਗੀ ਮਲੇਸ਼ੀਆ (Malaysia) ਦੇ ਅਨਿਕ ਕਸਦਾਨ ਦੇ ਬਰਾਬਰ ਸੀ।

ਸਰਗਰ ਨੇ ਪਹਿਲੀ ਕੋਸ਼ਿਸ਼ ‘ਚ ਸਫਲਤਾਪੂਰਵਕ 107 ਕਿਲੋਗ੍ਰਾਮ ਭਾਰ ਚੁੱਕਿਆ ਅਤੇ ਇਸ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਉਸ ਨੇ ਕਾਫੀ ਮਿਹਨਤ ਨਾਲ 111 ਕਿਲੋ ਭਾਰ ਚੁੱਕਿਆ,ਦੂਜੇ ਪਾਸੇ ਕਸਦਾਨ ਦੂਜੀ ਕੋਸ਼ਿਸ਼ ਵਿੱਚ 111 ਕਿਲੋ ਭਾਰ ਚੁੱਕਣ ਵਿੱਚ ਨਾਕਾਮ ਰਿਹਾ,ਸਰਗਰ ਨੇ ਆਖ਼ਰੀ ਕੋਸ਼ਿਸ਼ ਵਿੱਚ ਕੁਝ ਕਿਲੋ ਭਾਰ ਵਧਾਇਆ ਅਤੇ ਜਦੋਂ ਉਸਨੇ 113 ਕਿਲੋ ਭਾਰ ਚੁੱਕਿਆ ਤਾਂ ਇਹ ਇੱਕ ਸਾਫ਼ ਕੋਸ਼ਿਸ਼ ਸੀ,ਕਸਦਾਨ ਇਕ ਵਾਰ ਫਿਰ ਭਾਰ ਚੁੱਕਣ ਵਿਚ ਅਸਫਲ ਰਿਹਾ ਅਤੇ 107 ਕਿਲੋਗ੍ਰਾਮ ਦੇ ਨਾਲ ਸਨੈਚ ਵਿਚ ਦੂਜੇ ਸਥਾਨ ‘ਤੇ ਰਿਹਾ।

ਦੱਸ ਦੇਈਏ ਕਿ 21 ਸਾਲਾ ਖਿਡਾਰੀ ਮਹਾਰਾਸ਼ਟਰ ਦੇ ਸਾਂਗਲੀ ਦਾ ਰਹਿਣ ਵਾਲਾ ਹੈ,ਕੁਝ ਸਾਲ ਪਹਿਲਾ ਉਹ ਪਾਨ ਵੇਚਦਾ ਸੀ,ਅਤੇ ਅੱਜ ਉਹ ਆਪਣੀ ਮਿਹਨਤ ਨਾਲ ਰਾਸ਼ਟਰਮੰਡਲ ਖੇਡਾਂ ਦਾ ਮੈਡਲਿਸਟ ਹੈ,ਸੰਕੇਤ ਸਰਗਰ ਨੇ ਆਪਣੀ ਪਹਿਲੀ ਕਲੀਨ ਐਂਡ ਜਰਕ (Clean And Jerk) ਕੋਸ਼ਿਸ਼ ਵਿੱਚ 137 ਕਿਲੋਗ੍ਰਾਮ ਭਾਰ ਚੁੱਕ ਕੇ ਤਮਗ਼ਾ ਪੱਕਾ ਕੀਤਾ ਸੀ।

139 ਕਿਲੋਗ੍ਰਾਮ ਵਜ਼ਨ ਵਾਲੀ ਉਸ ਦੀ ਦੂਜੀ ਅਤੇ ਤੀਜੀ ਕੋਸ਼ਿਸ਼ ਸਫਲ ਨਹੀਂ ਹੋ ਸਕੀ,ਸੰਕੇਤ ਦੀ ਸੋਨ ਜਿੱਤ ਪੱਕੀ ਜਾਪਦੀ ਸੀ ਜਦੋਂ ਮਲੇਸ਼ੀਆ ਦੇ ਬਿਨ ਕਸਦਾਨ ਨੇ ਆਖਰੀ ਕੋਸ਼ਿਸ਼ ਵਿੱਚ 142 ਕਿਲੋਗ੍ਰਾਮ ਭਾਰ ਚੁੱਕ ਕੇ ਭਾਰਤੀ ਵੇਟਲਿਫਟਰ (Indian Weightlifter) ਨੂੰ ਪਛਾੜ ਦਿੱਤਾ,ਰਾਸ਼ਟਰਮੰਡਲ ਖੇਡਾਂ (Commonwealth Games) ਵਿੱਚ ਕਲੀਨ ਐਂਡ ਜਰਕ (Clean And Jerk) ਵਿੱਚ ਇਹ ਬਿਨ ਕਸਦਾਨ ਦਾ ਰਿਕਾਰਡ ਹੈ,ਸਰਗਰ ਨੇ 2021 ਵਿੱਚ ਕਾਮਨਵੈਲਥ ਚੈਂਪੀਅਨਸ਼ਿਪ (Commonwealth Championship) ਵਿੱਚ ਸਨੈਚ ਵਰਗ ਵਿੱਚ 113 ਕਿਲੋ ਭਾਰ ਚੁੱਕ ਕੇ ਸੋਨ ਤਮਗ਼ਾ ਜਿੱਤਿਆ ਸੀ।

ਸਨੈਚ ਅਤੇ ਕਲੀਨ ਐਂਡ ਜਰਕ (Snatch And Clean And Jerk) ਵਿੱਚ ਕੀ ਅੰਤਰ ਹੈ?


ਲਿਫਟਿੰਗ (Lifting) ਕਰਨ ਦੇ ਦੋ ਤਰੀਕੇ ਹਨ-ਸਨੈਚ ਅਤੇ ਕਲੀਨ ਐਂਡ ਜਰਕ ਸਨੈਚ (Snatch And Clean And Jerk Snatch) ਵਿੱਚ,ਤੁਹਾਨੂੰ ਭਾਰ ਨੂੰ ਦੋ ਸਕਿੰਟਾਂ ਤੋਂ ਵੱਧ ਸਮੇਂ ਲਈ ਉੱਚੀ ਸਥਿਤੀ ਵਿੱਚ ਲਿਜਾਣਾ ਪੈਂਦਾ ਹੈ,ਜਦੋਂ ਕਿ ਕਲੀਨ ਐਂਡ ਜਰਕ (Clean And Jerk) ਵਿੱਚ ਅਥਲੀਟ (Athlete) ਨੂੰ ਸ਼ੁਰੂ ਤੋਂ ਲੈ ਕੇ ਅੰਤ ਤੱਕ 7 ਤੋਂ 10 ਸਕਿੰਟ ਤੱਕ ਭਾਰ ਨੂੰ ਹਵਾ ਵਿੱਚ ਰੱਖਣਾ ਪੈਂਦਾ ਹੈ,ਇਸ ਵਿੱਚ 4-5 ਸਕਿੰਟ ਦਾ ਅੰਤਰ ਵੀ ਸ਼ਾਮਲ ਹੈ।

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here