ਹਿਮਾਚਲ ਪ੍ਰਦੇਸ਼ ਦੇ ਸ਼ਿਮਲਾ ਜ਼ਿਲ੍ਹੇ ਦੇ ਕੋਟਖਾਈ ਵਿੱਚ ਲੱਗੀ ਅੱਗ ਵਿੱਚ ਸੇਬ ਦੇ ਕਰੀਬ 700 ਪੌਦੇ ਸੜ ਕੇ ਸੁਆਹ ਹੋ ਗਏ

0
64

Sada Channel News:-

Himachal Pardesh,17 Jun,2024,(Sada Channel News):- ਹਿਮਾਚਲ ਪ੍ਰਦੇਸ਼ ਦੇ ਸ਼ਿਮਲਾ ਜ਼ਿਲ੍ਹੇ ਦੇ ਕੋਟਖਾਈ ਵਿੱਚ ਲੱਗੀ ਅੱਗ ਵਿੱਚ ਸੇਬ ਦੇ ਕਰੀਬ 700 ਪੌਦੇ ਸੜ ਕੇ ਸੁਆਹ ਹੋ ਗਏ,ਇਸ ਕਾਰਨ ਬਖੋਲ ਤਹਿਸੀਲ ਦੇ ਪਿੰਡ ਜਾਰੂ ਵਿੱਚ ਚਾਰ ਬਾਗਬਾਨਾਂ ਦਾ ਲੱਖਾਂ ਰੁਪਏ ਦਾ ਨੁਕਸਾਨ ਹੋਇਆ ਹੈ,ਸੇਬ ਦੇ ਬਾਗਾਂ ਨੂੰ ਅੱਗ ਲੱਗਣ ਦੀ ਇਸ ਘਟਨਾ ਲਈ ਜਲ ਸ਼ਕਤੀ ਵਿਭਾਗ (Water Power Department) ਅਤੇ ਠੇਕੇਦਾਰ ‘ਤੇ ਲਾਪਰਵਾਹੀ ਦਾ ਦੋਸ਼ ਲਗਾਇਆ ਜਾ ਰਿਹਾ ਹੈ,ਪੁਲਿਸ ਨੇ ਪ੍ਰਭਾਵਿਤ ਬਾਗਬਾਨਾਂ ਦੀ ਸ਼ਿਕਾਇਤ ‘ਤੇ ਐਫਆਈਆਰ ਦਰਜ ਕਰਕੇ ਜਾਂਚ ਤੇਜ਼ ਕਰ ਦਿੱਤੀ ਹੈ।


ਪੁਲਿਸ ਅਨੁਸਾਰ ਕੋਟਖਾਈ ਵਿੱਚ ਹਲਕੀ-ਕੁਫਰ ਪੀਣ ਵਾਲੇ ਪਾਣੀ ਦੀ ਸਕੀਮ ਦਾ ਕੰਮ ਚੱਲ ਰਿਹਾ ਹੈ,ਇਸ ਦੇ ਲਈ ਠੇਕੇਦਾਰ ਦਾ ਮਜ਼ਦੂਰ ਪਾਈਪ ‘ਤੇ ਵੈਲਡਿੰਗ ਦਾ ਕੰਮ ਕਰ ਰਿਹਾ ਸੀ ਅਤੇ ਵੈਲਡਿੰਗ ਕਰਦੇ ਸਮੇਂ ਚੰਗਿਆੜੀ ਨਿਕਲਣ ਨਾਲ ਅੱਗ 15 ਜੂਨ ਨੂੰ ਨਾਲ ਲੱਗਦੇ ਬਾਗ ‘ਚ ਫੈਲ ਗਈ,ਇਸ ਕਾਰਨ ਪਿੰਡ ਜਾਰੂ ਦੇ ਰਹਿਣ ਵਾਲੇ ਬਿਸ਼ਨ ਸਿੰਘ ਦੇ ਸੇਬਾਂ ਦੇ ਕਰੀਬ 500 ਪੌਦੇ ਸੜ ਕੇ ਸੁਆਹ ਹੋ ਗਏ।

ਬਿਸ਼ਨ ਸਿੰਘ ਦੇ ਬਾਗ ਤੋਂ ਲੱਗੀ ਅੱਗ ਆਸ-ਪਾਸ ਦੇ ਹੋਰ ਬਾਗਬਾਨਾਂ ਦੇ ਬਾਗਾਂ ਵਿੱਚ ਵੀ ਫੈਲ ਗਈ,ਸ਼ਿਕਾਇਤਕਰਤਾ ਅਨੁਸਾਰ ਕਨਲੋਗ ਵਾਸੀ ਸੁਨੀਲ ਚੌਹਾਨ ਦੇ 25 ਸੇਬ ਦੇ ਪੌਦੇ ਅਤੇ 3 ਐਂਟੀ ਹੈਲ ਜਾਲ, ਜਾਰੂ ਵਾਸੀ ਮੋਹਨ ਲਾਲ ਸੁਮਨ ਦੇ 80 ਸੇਬਾਂ ਦੇ ਪੌਦੇ ਅਤੇ ਉਮੇਸ਼ ਸੁਮਨ ਦੇ 50 ਸੇਬਾਂ ਦੇ ਪੌਦੇ ਵੀ ਸੜ ਗਏ।

ਪੁਲਿਸ ਨੇ ਪੀੜਤ ਲੋਕਾਂ ਦੀ ਸ਼ਿਕਾਇਤ ‘ਤੇ ਜਾਂਚ ਸ਼ੁਰੂ ਕਰ ਦਿੱਤੀ ਹੈ,ਫਿਲਹਾਲ ਪੀਣ ਵਾਲੇ ਪਾਣੀ ਦੀ ਸਕੀਮ ਬਣਾਉਣ ਵਾਲੇ ਜਲ ਸ਼ਕਤੀ ਵਿਭਾਗ ਅਤੇ ਠੇਕੇਦਾਰ ਖਿਲਾਫ ਮਾਮਲਾ ਦਰਜ ਕਰ ਲਿਆ ਗਿਆ ਹੈ,ਤੁਹਾਨੂੰ ਦੱਸ ਦਈਏ ਕਿ ਇਨ੍ਹੀਂ ਦਿਨੀਂ ਸੇਬ ਦੇ ਪੌਦਿਆਂ ਦੀ ਫ਼ਸਲ ਦੀ ਭਰਮਾਰ ਹੈ,ਅਜਿਹੇ ‘ਚ ਅੱਗ ਲੱਗਣ ਨਾਲ ਨਾ ਸਿਰਫ ਫਸਲਾਂ ਸੜ ਕੇ ਸੁਆਹ ਹੋ ਗਈਆਂ ਹਨ ਸਗੋਂ ਜ਼ਿਆਦਾਤਰ ਪੌਦੇ ਵੀ ਸੜ ਕੇ ਸੁਆਹ ਹੋ ਗਏ ਹਨ।

ਪ੍ਰਭਾਵਿਤ ਬਾਗਬਾਨ ਬਿਸ਼ਨ ਸਿੰਘ ਨੇ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਉਸ ਨੇ ਅੱਗ ਲੱਗਣ ਤੋਂ ਦੋ ਦਿਨ ਪਹਿਲਾਂ ਬਾਗਬਾਨੀ ਦਾ ਕੰਮ ਇਹ ਕਹਿ ਕੇ ਬੰਦ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਸੀ ਕਿ ਸੋਕੇ ਕਾਰਨ ਅੱਗ ਘਾਹ-ਫੂਸ ਅਤੇ ਪੱਤਿਆਂ ਤੱਕ ਫੈਲ ਜਾਵੇਗੀ,ਇਸ ਲਈ ਕੰਮ ਬੰਦ ਕੀਤਾ ਜਾਵੇ,ਪਰ ਆਈਪੀਐਚ ਲੇਬਰ ਨੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਗੱਲ ਨਹੀਂ ਸੁਣੀ,ਇਸ ਕਾਰਨ ਉਸ ਦੇ 500 ਪੌਦੇ ਸੜ ਗਏ ਹਨ।

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here