ਟਾਟਾ ਗਰੁੱਪ ਦੀ ਏਅਰਲਾਈਨ ਏਅਰ ਇੰਡੀਆ ਭਾਰਤ ਵਿੱਚ ਆਪਣਾ ਪਹਿਲਾ ਫਲਾਇੰਗ ਸਕੂਲ ਖੋਲ੍ਹਣ ਜਾ ਰਹੀ

0
50

Sada Channel News:-

New Delhi,18 Janu,2024,(Sada Channel News):- ਟਾਟਾ ਗਰੁੱਪ (Tata Group) ਦੀ ਏਅਰਲਾਈਨ ਏਅਰ ਇੰਡੀਆ ਭਾਰਤ (Airline Air India India) ਵਿੱਚ ਆਪਣਾ ਪਹਿਲਾ ਫਲਾਇੰਗ ਸਕੂਲ ਖੋਲ੍ਹਣ ਜਾ ਰਹੀ ਹੈ,ਇਕਨਾਮਿਕਸ ਟਾਈਮਜ਼ ਦੀ ਰਿਪੋਰਟ ਮੁਤਾਬਕ ਏਅਰ ਇੰਡੀਆ ਦਾ ਇਹ ਫਲਾਇੰਗ ਸਕੂਲ ਅਮਰਾਵਤੀ, ਮਹਾਰਾਸ਼ਟਰ ‘ਚ ਖੋਲ੍ਹਿਆ ਜਾਵੇਗਾ,ਰਿਪੋਰਟ ਮੁਤਾਬਕ ਪਾਇਲਟਾਂ ਦੀ ਸੰਭਾਵਿਤ ਕਮੀ ਨੂੰ ਦੂਰ ਕਰਨ ਲਈ ਏਅਰਲਾਈਨ ਇਸ ਫਲਾਇੰਗ ਸਕੂਲ ਨੂੰ ਖੋਲ੍ਹ ਰਹੀ ਹੈ,ਇਸ ਫਲਾਇੰਗ ਅਕੈਡਮੀ ਵਿੱਚ ਹਰ ਸਾਲ 180 ਪਾਇਲਟਾਂ ਨੂੰ ਸਿਖਲਾਈ ਦੇਣ ਦੀ ਸਮਰੱਥਾ ਹੋਵੇਗ,ਬਿਨਾਂ ਕਿਸੇ ਉਡਾਣ ਦੇ ਤਜਰਬੇ ਦੇ ਚਾਹਵਾਨ ਪਾਇਲਟਾਂ ਨੂੰ ਏਅਰ ਇੰਡੀਆ ਅਕੈਡਮੀ (Air India Academy) ਵਿੱਚ ਸਿਖਲਾਈ ਵੀ ਦਿੱਤੀ ਜਾਵੇਗੀ,ਸਿਖਲਾਈ ਦੇ ਸਾਰੇ ਪੜਾਵਾਂ ਨੂੰ ਪੂਰਾ ਕਰਨ ਤੋਂ ਬਾਅਦ,ਇਹ ਪਾਇਲਟ ਏਅਰ ਇੰਡੀਆ ਦੇ ਕਾਕਪਿਟ ਵਿੱਚ ਸਿੱਧੀ ਐਂਟਰੀ ਪ੍ਰਾਪਤ ਕਰਨ ਦੇ ਯੋਗ ਹੋਣਗੇ,ਏਅਰਲਾਈਨ ਨੇ ਆਪਣੇ ਸਿਖਲਾਈ ਫਲੀਟ ਲਈ ਅਮਰੀਕੀ ਕੰਪਨੀ ਪਾਈਪਰ ਅਤੇ ਯੂਰਪੀਅਨ ਨਿਰਮਾਤਾ ਡਾਇਮੰਡ ਤੋਂ ਲਗਭਗ 30 ਸਿੰਗਲ-ਇੰਜਣ ਅਤੇ ਚਾਰ ਮਲਟੀ-ਇੰਜਣ ਵਾਲੇ ਜਹਾਜ਼ਾਂ ਦੀ ਚੋਣ ਕੀਤੀ ਹੈ।

ਭਾਰਤ ਸਰਕਾਰ ਦੇਸ਼ ਵਿੱਚ ਵਪਾਰਕ ਪਾਇਲਟ ਸਿਖਲਾਈ ਨੂੰ ਉਤਸ਼ਾਹਿਤ ਕਰਨ ਲਈ ਸਰਗਰਮੀ ਨਾਲ ਉਤਸ਼ਾਹਿਤ ਕਰ ਰਹੀ ਹੈ,ਕਿਉਂਕਿ ਇਸ ਸਮੇਂ 40% ਤੋਂ ਵੱਧ ਵਿਦਿਆਰਥੀ ਸਿਖਲਾਈ ਲਈ ਵਿਦੇਸ਼ ਜਾਂਦੇ ਹਨ, ਜਿਸ ਦਾ ਖਰਚਾ 1.5-2 ਕਰੋੜ ਰੁਪਏ ਤੱਕ ਹੈ,ਇਕਨਾਮਿਕ ਟਾਈਮਜ਼ ਦੇ ਸੂਤਰਾਂ ਮੁਤਾਬਕ, ‘ਏਅਰ ਇੰਡੀਆ ਅਗਲੀ ਪੀੜ੍ਹੀ ਦੇ ਪਾਇਲਟਾਂ ਦੀ ਸਪਲਾਈ ਨੂੰ ਕੰਟਰੋਲ ਕਰਨਾ ਚਾਹੁੰਦੀ ਹੈ,ਇਹ ਸਕੂਲ ਨੈਸ਼ਨਲ ਕਰੀਅਰਜ਼ ਦੀ ਲੰਬੀ ਮਿਆਦ ਦੀ ਪਾਈਪਲਾਈਨ ਦਾ ਜ਼ਰੂਰੀ ਹਿੱਸਾ ਹੋਵੇਗਾ,ਏਅਰਲਾਈਨ ਸਿਖਲਾਈ ਦੀ ਗੁਣਵੱਤਾ ਨੂੰ ਯਕੀਨੀ ਬਣਾਉਣਾ ਚਾਹੁੰਦੀ ਹੈ,ਭਾਰਤ ਵਿੱਚ ਫਲਾਇੰਗ ਸਕੂਲਾਂ ਵਿੱਚ ਸਿਖਲਾਈ ਦੀ ਗੁਣਵੱਤਾ ਵਿੱਚ ਬਹੁਤ ਵੱਡਾ ਅੰਤਰ ਹੈ, ਜਿਸ ਕਾਰਨ ਵਿਦਿਆਰਥੀਆਂ ਨੂੰ ਵਿਦੇਸ਼ ਜਾਣਾ ਪੈਂਦਾ ਹੈ।

ਇਹ ਪਹੁੰਚ ਇੰਡੀਗੋ ਅਤੇ ਸਪਾਈਸਜੈੱਟ ਵਰਗੀਆਂ ਪ੍ਰਮੁੱਖ ਭਾਰਤੀ ਏਅਰਲਾਈਨਾਂ ਦੁਆਰਾ ਅਪਣਾਈ ਗਈ ਰਵਾਇਤੀ ਸਿਖਲਾਈ ਰਣਨੀਤੀ ਤੋਂ ਵੱਖਰੀ ਹੈ,ਜਦੋਂ ਕਿ ਇੰਡੀਗੋ ਅਤੇ ਸਪਾਈਸਜੈੱਟ ਨੇ ਬ੍ਰਾਂਡੇਡ ਸਿਖਲਾਈ ਪ੍ਰੋਗਰਾਮਾਂ ਲਈ ਭਾਰਤ ਅਤੇ ਵਿਦੇਸ਼ਾਂ ਵਿੱਚ ਸੁਤੰਤਰ ਫਲਾਇੰਗ ਸਕੂਲਾਂ ਨਾਲ ਸਾਂਝੇਦਾਰੀ ਕੀਤੀ ਹੈ,ਇੰਡੀਗੋ ਨੇ ਸੱਤ ਫਲਾਇੰਗ ਸਕੂਲਾਂ ਨਾਲ ਸਹਿਯੋਗ ਕੀਤਾ ਹੈ,ਟਾਟਾ ਗਰੁੱਪ ਵੱਲੋਂ ਏਅਰ ਇੰਡੀਆ ਨੂੰ ਹਾਸਲ ਕਰਨ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਏਅਰਲਾਈਨ ਨੇ 470 ਜਹਾਜ਼ਾਂ ਦਾ ਆਰਡਰ ਦਿੱਤਾ ਹੈ,ਏਅਰਲਾਈਨ ਦੇ ਸੀਈਓ ਕੈਂਪਬੈਲ ਵਿਲਸਨ ਨੇ ਕਿਹਾ ਹੈ ਕਿ ਉਹ 2024 ਵਿੱਚ ਹਰ ਛੇ ਦਿਨਾਂ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਨਵਾਂ ਜਹਾਜ਼ ਪੇਸ਼ ਕਰਨਗੇ।

ਟਾਟਾ ਗਰੁੱਪ ਦਾ ਨਵਾਂ ਫਲਾਇੰਗ ਸਕੂਲ (New Flying School) ਸ਼ੁਰੂ ਵਿੱਚ ਅੰਦਰੂਨੀ ਜ਼ਰੂਰਤਾਂ ਨੂੰ ਪੂਰਾ ਕਰਨ ‘ਤੇ ਧਿਆਨ ਦੇਵੇਗਾ,ਹਾਲਾਂਕਿ, ਕੰਪਨੀ ਭਵਿੱਖ ਵਿੱਚ ਬਾਹਰੀ ਜ਼ਰੂਰਤਾਂ ਨੂੰ ਪੂਰਾ ਕਰਨ ‘ਤੇ ਵੀ ਕੰਮ ਕਰੇਗੀ,ਏਅਰਬੱਸ ਅਤੇ ਅਮਰੀਕਾ ਦੀ L3 ਹੈਰਿਸ ਦੇ ਸਹਿਯੋਗ ਨਾਲ, ਏਅਰਲਾਈਨ ਨੇ ਗੁੜਗਾਓਂ ਵਿੱਚ ਆਪਣੀ ਸਿਖਲਾਈ ਸਹੂਲਤ ਸਥਾਪਤ ਕੀਤੀ ਹੈ,ਇਸ ਸਹੂਲਤ ਵਿੱਚ ਪਾਇਲਟਾਂ ਨੂੰ ਟਾਈਪ-ਰੇਟਿਡ ਅਤੇ ਆਵਰਤੀ ਸਿਖਲਾਈ ਪ੍ਰਦਾਨ ਕਰਨ ਲਈ ਛੇ ਸਿਮੂਲੇਟਰ ਹਨ,ਹਵਾਬਾਜ਼ੀ ਸਿਖਲਾਈ ਨਿਯਮਾਂ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ, ਚਾਹਵਾਨ ਪਾਇਲਟਾਂ ਨੂੰ ਲਾਇਸੈਂਸ ਪ੍ਰਾਪਤ ਕਰਨ ਲਈ ਪਹਿਲਾਂ ਸ਼ੁਰੂਆਤੀ ਸਿਖਲਾਈ ਪੂਰੀ ਕਰਨੀ ਚਾਹੀਦੀ ਹੈ,ਏਅਰਬੱਸ ਏ320 ਜਾਂ ਬੋਇੰਗ 737 ਵਰਗੀਆਂ ਖਾਸ ਏਅਰਕ੍ਰਾਫਟ ਕਿਸਮਾਂ ਨੂੰ ਚਲਾਉਣ ਲਈ ਅਤੇ ਲੋੜੀਂਦੇ ਲਾਇਸੰਸ ਸਮਰਥਨ ਪ੍ਰਾਪਤ ਕਰਨ ਲਈ ਟਾਈਪ-ਰੇਟਿਡ ਸਿਖਲਾਈ ਦੀ ਲੋੜ ਹੁੰਦੀ ਹੈ,ਇਹਨਾਂ ਸਮਰਥਨਾਂ ਨੂੰ ਕਾਇਮ ਰੱਖਣ ਲਈ, ਪਾਇਲਟਾਂ ਨੂੰ ਹਰ ਸਾਲ ਆਵਰਤੀ ਸਿਖਲਾਈ ਦੀ ਲੋੜ ਹੁੰਦੀ ਹੈ।

ਸੁਨੀਲ ਭਾਸਕਰਨ, ਟਾਟਾ ਗਰੁੱਪ ਦੇ ਸੀਨੀਅਰ ਕਾਰਜਕਾਰੀ ਅਤੇ ਏਅਰਏਸ਼ੀਆ ਇੰਡੀਆ ਦੇ ਸਾਬਕਾ ਸੀਈਓ, ਵਰਤਮਾਨ ਵਿੱਚ ਏਅਰ ਇੰਡੀਆ ਏਵੀਏਸ਼ਨ ਅਕੈਡਮੀ ਦੇ ਮੈਨੇਜਿੰਗ ਡਾਇਰੈਕਟਰ ਹਨ, ਇਸ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ, ਉਹ ਏਅਰਲਾਈਨ ਦੇ ਸਿਖਲਾਈ ਬੁਨਿਆਦੀ ਢਾਂਚੇ ਦੇ ਵਿਕਾਸ ਦੀ ਨਿਗਰਾਨੀ ਕਰਦਾ ਹੈ,ਭਾਰਤੀ ਏਅਰਲਾਈਨਾਂ ਦੁਆਰਾ ਦਿੱਤੇ ਗਏ ਜਹਾਜ਼ਾਂ ਲਈ ਵੱਡੇ ਆਰਡਰ ਫਲਾਈਟ ਸਿਮੂਲੇਸ਼ਨ ਕੇਂਦਰਾਂ ਦੀ ਮੰਗ ਨੂੰ ਵਧਾਏਗਾ, ਕਿਉਂਕਿ ਏਅਰਲਾਈਨਾਂ ਨੂੰ ਆਪਣੇ ਪਾਇਲਟਾਂ ਨੂੰ ਸਿਖਲਾਈ ਦੇਣੀ ਪਵੇਗੀ,ਇੰਡੀਗੋ, ਏਅਰ ਇੰਡੀਆ ਅਤੇ ਅਕਾਸਾ ਨੇ ਅਗਲੇ ਦਸ ਸਾਲਾਂ ਵਿੱਚ ਡਿਲੀਵਰੀ ਲਈ ਲਗਭਗ 1,250 ਜਹਾਜ਼ਾਂ ਦਾ ਆਰਡਰ ਦਿੱਤਾ ਹੈ।

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here